Người nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam không?

Ngày đăng 07/12/2015

Một doanh nhân người Hàn Quốc muốn mua một căn nhà tại Đà Nẵng để ở và làm việc. Tuy nhiên, doanh nhân này không muốn mua căn hộ chung cư thương mại hoặc biệt thự trong các khu vực thương mại mà muốn mua nhà ở như người Việt Nam bình thường khác. Xin hỏi, ông ấy phải làm thế nào để đạt được nguyện vọng của mình?

 

nguoi-nuoc-ngoai-co-quyen-so-huu-nha-o-tai-viet-nam-khong

 

Vấn đề này chuyên gia tư vấn TRẦN THỊ HẬU - CÔNG TY LUẬT HỢP DANH FDVN đưa ra ý kiến:

 

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, việc sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người nước ngoài đã có những thay đổi đáng kể theo hướng ngày càng thông thoáng hơn. Tuy nhiên quyền sở hữu nhà ở của người nước ngoài và công dân Việt Nam vẫn có những khác biệt.

 

Về điều kiện, theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2015, cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam là một trong những đối tượng được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP thì đối với cá nhân nước ngoài thì phải có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao theo quy định của Pháp lệnh về quyền ưu đãi, miễn trừ dành cho cơ quan Đại diện ngoại giao, cơ quan Lãnh sự và cơ quan Đại diện của Tổ chức quốc tế tại Việt Nam.

 

Về quyền sở hữu nhà ở của người nước ngoài, thì theo Điều 161 Luật Nhà ở năm 2014 và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP có những lưu ý sau sau:

 

- Chỉ được sở hữu nhà ở trong các dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại (tức là chỉ ở những khu dân cư mới hình thành, không được sở hữu nhà ở trong những khu dân cư đã hiện hữu), không được sở hữu nhà ở trong khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định pháp luật Việt Nam. Trường hợp được tặng cho, được thừa kế nhà ở không thuộc diện quy định này thì chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó;

 

- Chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư; nếu là nhà ở riêng lẻ bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề thì trên một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá hai trăm năm mươi căn nhà.

 

Trường hợp trong một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường mà có nhiều nhà chung cư hoặc đối với nhà ở riêng lẻ trên một tuyến phố thì Chính phủ quy định cụ thể số lượng căn hộ, số lượng nhà ở riêng lẻ mà tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu. Cần lưu ý, số lượng nhà ở riêng lẽ mà vị doanh nhân này được sở hữu theo Khoản 4 Điều 76 Nghị định 99/2015/NĐ-CP: Trường hợp chỉ có một dự án có số lượng nhà ở riêng lẻ dưới 2500 căn thì cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 10% tổng số lượng nhà ở trong dự án đó; Trường hợp chỉ có một dự án có số lượng nhà ở riêng lẻ tương đương 2500 căn thì cá nhân nước nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 250 căn. Trường hợp có từ hai dự án trở lên mà tổng số nhà ở riêng lẻ trong dự án này ít hơn hoặc bằng 2500 căn thì cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 10% số lượng nhà ở của mỗi dự án. Trường hợp được tặng cho, được thừa kế nhà ở vượt quá số lượng nhà ở theo quy định này thì chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó.  

 

- Cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

 

Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam.  

 

Như vậy, quyền sở hữu Nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam được mở rộng, tuy nhiên có một số điểm hạn chế so với quyền sở hữu nhà ở của người Việt Nam. Chỉ khi Người nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài như trường hợp chúng tôi nêu trên thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam.  

 

HUY LÂM - ĐSPL


Các Tin Tức Khác
Không nên mua nhà cuối hẻm vì sao?
Người mua nhà cuối hẻm vì nghĩ đơn giản rằng nhà cuối hẻm sẽ tận dụng được khu vực trước nhà và không bị ai làm phiền. Tuy nhiên quan niệm này hoàn toàn sai lầm vì theo phong thủy nhà cuối hẻm không tốt bởi ngôi nhà nhận được ít năng lượng, dễ xảy ra tình trạng tụ khí gây bất lợi cho gia chủ.

Cách sửa chung cư vừa tiết kiệm vừa nhanh gọn
Dù không thuê kiến trúc sư nhưng bạn vẫn có thể sửa căn hộ đúng như ý mình mà không lãng phí tiền.

Bỏ túi những lưu ý vàng trước khi làm nhà
Một ngôi nhà đẹp cả về phong thủy lẫn thẩm mỹ luôn là mơ ước của nhiều người. Nếu có cơ hội xây nhà bạn hãy quan tâm và chú ý nhiều tới phong thủy trước khi tiến hành động thổ để có một ngôi nhà hoàn hảo

4 lỗi phong thủy đại kỵ trong việc thiết kế nhà ở
Do không chú ý trong khâu thiết kế, trang trí nhà ở, nhiều ngôi nhà đang bị sai phạm phong thủy nghiêm trọng từ cửa ra vào, phòng khách, cho tới nhà bếp, phòng ngủ.

Phong thủy nhà ở: Vì sao làm nhà hướng Nam là tốt nhất
Người xưa có câu “nhà hướng Nam, không làm cũng có ăn” hay “lấy vợ hiền hòa, làm nhà hướng Nam”… để nói lên tầm quan trọng của xây nhà hướng Nam.

Mẹo phong thủy đẩy sự nghiệp lên như diều gặp gió
Nếu bạn muốn sự nghiệp thăng tiến nhanh thì hãy thử những mẹo đơn giản sau đây nhé!

Mua chung cư giá rẻ: Những điều không thể bỏ qua
Xác định rõ khả năng tài chính, tìm hiểu kỹ thông tin về dự án, kiểm tra kĩ hợp đồng mua bán nhà...là những bước không thể bỏ qua khi chọn một chốn an cư, đặc biệt là các dự án chung cư giá rẻ.


Môi Giới Chuyên Nghiệp
DANH QUỐC TUẤN
DANH QUỐC TUẤN
M: 0949 625 278
Chuyên môi giới và tư vấn Bất Động Sản
CHU KIM QUÝ
CHU KIM QUÝ
M: 0933769088
Chuyên môi giới và tư vấn Bất Động Sản
Truong Hoang Nhan
Truong Hoang Nhan
M: 0906789744
Chuyên môi giới và tư vấn Bất Động Sản
Peter Vũ
Peter Vũ
M: 0916844113
Chuyên môi giới và tư vấn Bất Động Sản


 

© 2012 -2015 CÔNG TY TNHH FINE HOME

® Ghi rõ nguồn "5home.asia" khi phát hành lại thông tin từ website này.

Tel: (08) 62701028 - Hotline: 0916.555.644

Giấy phép Số 98/GP-ICP-STTTT, Cấp ngày 28/11/2013.

Giấy Chứng Nhận ĐKDN: 0312442211 Do Sở Kế Hoạch Và Đầu Tư TPHCM cấp.

Website: http://5home.asia - Email: contact@5home.asia